![สวนนงนุชพัทยา ต้อนรับท่านทูตฝรั่งเศสและคณะ ปลูกต้นไม้บริเวณสวนรุขชาติ พร้อมเยี่ยมชมสวน](https://www.nongnoochpattaya.com/uploads/images/202404/037e98cf60a1c76e9806b023c5eac37d.jpg)
#สวนนงนุชพัทยา ต้อนรับท่านทูตฝรั่งเศสและคณะ ปลูกต้นไม้บริเวณสวนรุขชาติ พร้อมเยี่ยมชมสวน
วันนี้นายกัมพล ตันสัจจา ประธานสวนนงนุชพัทยา คณะผู้บริหารให้การต้อนรับ H.E Mr. Jean-Claude POIMBOEUF (นายฌ็อง-โกลด ปวงเบิฟ) เอกอัครราชทูตสาธารณรัฐฝรั่งเศส ประจำประเทศไทย พร้อมคณะ ให้เกียรติมาเยี่ยมชมสวนนงนุชพัทยาเป็นครั้งแรกหลังจากเข้ารับตำแหน่ง
ในการนี้ได้นำคณะเอกอัครราชทูตสาธารณรัฐฝรั่งเศส ประจำประเทศไทย เดินทางไปปลูกต้นไม้ยังบริเวณสวนรุกชาติ เชิงเขาบรรไดกฤษ ซึ่งเป็นโครงการรวบรวมพันธุ์ไม้และปลูกไม้ยืนต้นชนิดต่างๆที่มีมูลค่าและหายากจากทั่วทุกมุมโลกมาปลูกไว้ ต้นไม้ที่นำมาปลูกในวันนี้คือต้นพลับกล้วย มีถิ่นกำเนิดหรือพบได้ในประเทศไทย เวียดนาม และทางตะวันตกของประเทศมาเลเซีย
ทั้งนี้ทางสวนนงนุชพัทยาได้ขออนุญาติจากกรมป่าไม้ จำนวนกว่า 43 ไร่ เพื่อปรับปรุงให้เป็นสวนรุขชาติที่สมบูรณ์แบบ ซึ่งค่าใช้จ่ายและค่าดำเนินการในการรวบรวมและการปลูกพันธุ์ไม้ต่างๆ ตลอดจนค่าดูแลรักษาทั้งหมดอยู่ภายใต้การดูแลของสวนนงนุชพัทยา หลังจากนั้นได้นำชมสวนสวยมากกว่า 50 สวนบนเนื้อที่กว่า 1,700 ไร่ พร้อมชมกิจกรรมต่างๆ สร้างความประทับใจแก่คณะเอกอัครราชทูตสาธารณรัฐฝรั่งเศส ประจำประเทศไทย